Thủ tục đổi tên cho con

Việc thay đổi họ, tên trong giấy khai sinh là quyền của công dân được pháp dịch vụ công nhận. Tuy nhiên, không phải lúc nào mọi người cũng được phép thay đổi họ và tên của mình. Và thủ tục thay đổi họ và tên được tiến hành như thế nào thì không phải ai cũng biết.

Trường hợp nào cá nhân được thay đổi họ, tên?
Thủ tục đổi tên cho con

1. Điều kiện thay đổi tên trong giấy khai sinh

Điều kiện thay đổi họ
Điều 27 Bộ dịch vụ Dân sự ghi nhận 08 trường hợp cá nhân có quyền yêu cầu cơ quan nhà nước có thẩm quyền công nhận việc thay đổi họ, tên bao gồm:

– Thay đổi họ cho con đẻ từ họ của cha đẻ sang họ của mẹ đẻ hoặc ngược lại;

– Thay đổi họ cho con nuôi từ họ của cha đẻ hoặc mẹ đẻ sang họ của cha nuôi hoặc họ của mẹ nuôi theo yêu cầu của cha nuôi hoặc mẹ nuôi;

– Khi người con nuôi chấm dứt việc làm con nuôi và người này hoặc cha đẻ, mẹ đẻ của trẻ đó yêu cầu được khôi phục lại họ của mình theo họ của cha đẻ hoặc mẹ đẻ;

– Thay đổi họ cho con theo yêu cầu của cha, mẹ đẻ hoặc của con khi xác định cha, mẹ cho con;

– Thay đổi họ của người lưu lạc đã tìm lại được huyết thống của mình;

– Thay đổi họ theo họ của vợ, chồng trong quan hệ hôn nhân và gia đình có yếu tố nước ngoài để phù hợp với pháp dịch vụ của nước mà vợ, chồng người nước ngoài là công dân hoặc lấy lại họ trước khi thay đổi. thay đổi;

– Thay đổi họ của con khi cha, mẹ thay đổi họ;

– Các trường hợp khác do pháp dịch vụ hộ tịch quy định.
Điều kiện đổi tên
Điều 28 Bộ dịch vụ dân sự 2015 khẳng định, cá nhân có quyền yêu cầu cơ quan nhà nước có thẩm quyền công nhận việc thay đổi tên trong 07 trường hợp sau:

– Theo yêu cầu của người đứng tên mà việc sử dụng tên đó gây nhầm lẫn, ảnh hưởng đến tình cảm gia đình, danh dự, quyền và lợi ích hợp pháp của người đó;

– Theo yêu cầu của cha nuôi, mẹ nuôi về việc thay đổi tên cho con nuôi hoặc khi con nuôi thôi làm con nuôi và người này hoặc cha, mẹ đẻ yêu cầu lấy tên của cha, mẹ đẻ;

– Theo yêu cầu của cha đẻ, mẹ đẻ hoặc người con khi xác định cha, mẹ cho con;

– Đổi tên người lưu lạc đã tìm lại được huyết thống của mình;

– Thay đổi tên của vợ, chồng trong quan hệ hôn nhân và gia đình có yếu tố nước ngoài để phù hợp với pháp dịch vụ của nước mà vợ, chồng người nước ngoài là công dân hoặc lấy lại tên trước khi thay đổi;

– Thay đổi tên người đã chuyển đổi giới tính, người đã thay đổi giới tính;

– Các trường hợp khác do pháp dịch vụ hộ tịch quy định.
Vậy trường hợp khác được pháp dịch vụ hộ tịch quy định khi thay đổi họ, tên là gì?
Căn cứ Khoản 1 Điều 17 Thông tư 04/2020/TT-BTP, việc cải chính hộ tịch (thay đổi họ, tên) được giải quyết sau khi xác định có sai sót trong đăng ký hộ tịch (có lỗi của đương sự). việc đăng ký hộ tịch hoặc sai sót của cơ quan đăng ký hộ tịch); không sửa chữa nội dung của giấy tờ hộ tịch đã cấp hợp lệ để hợp thức hóa thông tin trên các hồ sơ, giấy tờ cá nhân khác.

2. Thủ tục thay đổi tên trong giấy khai sinh

Điều kiện thay đổi họ và tên trong giấy khai sinh
Theo quy định tại Khoản 1 Điều 7 Nghị định 123/2015/NĐ-CP, việc thay đổi họ, chữ đệm, tên cho người dưới 18 tuổi phải được sự đồng ý của cha mẹ và được thể hiện rõ trong tờ khai. ; Đối với người từ đủ 9 tuổi trở lên còn phải được sự đồng ý của người đó.

Cơ quan có thẩm quyền thay đổi họ, tên
– Ủy ban nhân dân cấp xã nơi đã đăng ký hộ tịch trước đây hoặc nơi cư trú của cá nhân có thẩm quyền giải quyết việc thay đổi họ, tên cho người dưới 14 tuổi (Điều 27 dịch vụ Hộ tịch 2014 );

– Ủy ban nhân dân cấp huyện nơi đã đăng ký hộ tịch trước đây hoặc nơi cư trú của cá nhân có thẩm quyền giải quyết việc thay đổi họ, tên cho công dân Việt Nam từ đủ 14 tuổi trở lên cư trú ở trong nước (khoản 3, Điều 46 dịch vụ Hộ tịch).
Thủ tục đổi tên trong giấy khai sinh
Căn cứ Điều 28 và Điều 47 dịch vụ Hộ tịch 2014, thủ tục thay đổi họ của công dân được thực hiện như sau:

Bước 1: Nộp tờ khai

Người yêu cầu thay đổi tên nộp Tờ khai cải chính hộ tịch theo mẫu quy định và các giấy tờ có liên quan cho cơ quan đăng ký hộ tịch. Đồng thời xuất trình bản chính Giấy khai sinh của người cần thay đổi tên và các giấy tờ có liên quan để làm căn cứ cho việc thay đổi tên.
Bước 2: Nhận kết quả

Trong thời hạn 03 ngày làm việc, kể từ ngày nhận đủ hồ sơ, nếu việc thay đổi, cải chính hộ tịch là có căn cứ thì Thừa phát lại ghi vào Sổ hộ tịch cùng với người yêu cầu đăng ký việc hộ tịch. dân sự. thay đổi quốc tịch. Việc thay đổi, cải chính hộ tịch phải được ký vào Sổ hộ tịch và báo cáo Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp xã để giao cho đương sự cấp trích lục.
Sau đó, ghi nội dung thay đổi, cải chính tình trạng hôn nhân vào Giấy khai sinh

Trường hợp cần phải xác minh thì thời hạn có thể kéo dài thêm tối đa là 03 ngày làm việc. Trường hợp đăng ký thay đổi họ, tên tại nơi khác với nơi đã đăng ký hộ tịch trước đây thì Ủy ban nhân dân cấp xã phải thông báo bằng văn bản kèm theo bản sao trích lục hộ tịch cho người có thẩm quyền. Uỷ ban nhân dân nơi đăng ký hộ tịch đăng ký trước vào Sổ hộ tịch.
Phí thay đổi họ và tên
Theo quy định tại Điều 3 Thông tư 85/2019/TT-BTC thì lệ phí hộ tịch thuộc thẩm quyền giải quyết của HĐND cấp tỉnh. Mỗi tỉnh sẽ có một mức phí chuyển tiền khác nhau.
Việc thay đổi họ không làm thay đổi, chấm dứt quyền, nghĩa vụ dân sự được xác lập theo họ cũ.
Sau khi đã thay đổi họ, tên trong Giấy khai sinh, người thay đổi họ, tên được làm lại, đính chính thông tin trên các giấy tờ có liên quan theo quy định của pháp dịch vụ.

✅ Dịch vụ thành lập công ty ⭕ ketoanhn cung cấp trọn gói dịch vụ thành lập công ty/ thành lập doanh nghiệp chuyên nghiệp cho khách hàng trên toàn quốc
✅ Đăng ký giấy phép kinh doanh ⭐ Thủ tục bắt buộc để cá nhân, tổ chức được phép hoạt động kinh doanh
✅ Dịch vụ ly hôn ⭕ Với kinh nghiệm nhiều năm trong lĩnh vực tư vấn ly hôn, chúng tôi tin rằng có thể hỗ trợ và giúp đỡ bạn
✅ Dịch vụ kế toán ⭐ Với trình độ chuyên môn rất cao về kế toán và thuế, chúng tôi sẽ đảm bảo các báo cáo được lập theo đúng quy định của pháp dịch vụ
✅ Dịch vụ kiểm toán ⭕ Đảm bảo cung cấp chất lượng dịch vụ tốt và cung cấp các giải pháp giúp doanh nghiệp tối ưu hóa hoạt động sản xuất kinh doanh hoặc các hoạt động khác
✅ Dịch vụ hộ chiếu ⭕ Giúp bạn rút ngắn thời gian nhận hộ chiếu, hỗ trợ khách hàng các dịch vụ liên quan và cam kết bảo mật thông tin

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

098 243 8765