Người nước ngoài không được thành lập hộ kinh doanh

Việc người nước ngoài có được thành lập hộ kinh doanh tại Việt Nam hay không là vấn đề quan trọng đối với những ai muốn đầu tư, kinh doanh tại quốc gia này. Việc xác định quyền của hộ kinh doanh đối với người nước ngoài được quy định tại dịch vụ Doanh nghiệp và các văn bản pháp dịch vụ có liên quan. Trong bối cảnh Việt Nam mở cửa và thu hút vốn đầu tư nước ngoài, hãy cùng tìm hiểu những quy định và điều kiện để người nước ngoài thành lập hộ kinh doanh tại đây.

Người nước ngoài không được thành lập hộ kinh doanh
Người nước ngoài không được thành lập hộ kinh doanh

1. Người nước ngoài có được thành lập hộ kinh doanh tại Việt Nam không?

Căn cứ theo quy định tại Khoản 1 Điều 79 Nghị định 01/2021/NĐ-CP thì việc thành lập hộ kinh doanh được quy định như sau: Hộ kinh doanh do một cá nhân hoặc các thành viên trong hộ thành lập, chịu trách nhiệm về mọi tài sản của họ phục vụ cho hoạt động kinh doanh của hộ gia đình. Trường hợp hộ kinh doanh có nhiều thành viên đăng ký hộ kinh doanh thì một thành viên được ủy quyền làm đại diện hộ kinh doanh. Cá nhân đăng ký hộ kinh doanh và người được ủy quyền là chủ hộ kinh doanh.Theo khoản 1 Điều 80 Nghị định 01/2021/NĐ-CP, quyền thành lập hộ kinh doanh được quy định như sau: Cá nhân, thành viên hộ gia đình là công dân Việt Nam có năng lực hành vi dân sự đầy đủ. theo quy định của Bộ dịch vụ dân sự có quyền thành lập hộ kinh doanh theo quy định tại Chương này, trừ một số trường hợp như: chưa thành niên, hạn chế năng lực hành vi dân sự, mất năng lực hành vi dân sự có khó khăn trong nhận thức, làm chủ hành vi; đang bị truy cứu trách nhiệm hình sự, bị tạm giữ, đang chấp hành án phạt tù, đang chấp hành biện pháp xử lý hành chính tại cơ sở cai nghiện bắt buộc, cơ sở giáo dục bắt buộc, bị Tòa án cấm đảm nhiệm chức vụ. dịch vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định; và các trường hợp khác theo quy định của pháp dịch vụ có liên quan.Do đó, để thành lập hộ kinh doanh thì cá nhân, thành viên hộ gia đình cần phải là công dân Việt Nam. Theo quy định của dịch vụ Quốc tịch 2008, người có quốc tịch Việt Nam được coi là công dân Việt Nam. Do đó, người nước ngoài không có quốc tịch Việt Nam sẽ không có quyền thành lập hộ kinh doanh.

2. Mọi người hỏi/Câu hỏi thường gặp

Người nước ngoài có được thành lập hộ kinh doanh tại Việt Nam không?

Trả lời: Theo quy định hiện hành, người nước ngoài không được thành lập hộ kinh doanh tại Việt Nam. Quyền thành lập hộ kinh doanh chỉ áp dụng đối với công dân Việt Nam có đủ năng lực hành vi dân sự theo quy định của pháp dịch vụ.

Có trường hợp ngoại lệ nào cho phép người nước ngoài thành lập hộ kinh doanh tại Việt Nam không?

Trả lời: Hiện nay, không có trường hợp ngoại lệ nào cho phép người nước ngoài thành lập hộ kinh doanh tại Việt Nam. Quy định thành lập hộ kinh doanh chỉ áp dụng đối với công dân Việt Nam.

Có cách nào cho phép người nước ngoài kinh doanh tại Việt Nam mà không cần thành lập hộ kinh doanh?

Trả lời: Người nước ngoài có thể tham gia hoạt động kinh doanh tại Việt Nam thông qua các hình thức khác như thành lập công ty, liên doanh, góp vốn vào doanh nghiệp tư nhân, công ty cổ phần, công ty. Giới hạn. Tuy nhiên, việc này cần tuân thủ các quy định pháp dịch vụ cụ thể và các điều kiện liên quan đến hoạt động đầu tư, kinh doanh của người nước ngoài tại Việt Nam.

✅ Dịch vụ thành lập công ty ⭕ ketoanhn cung cấp trọn gói dịch vụ thành lập công ty/ thành lập doanh nghiệp chuyên nghiệp cho khách hàng trên toàn quốc
✅ Đăng ký giấy phép kinh doanh ⭐ Thủ tục bắt buộc để cá nhân, tổ chức được phép hoạt động kinh doanh
✅ Dịch vụ ly hôn ⭕ Với kinh nghiệm nhiều năm trong lĩnh vực tư vấn ly hôn, chúng tôi tin rằng có thể hỗ trợ và giúp đỡ bạn
✅ Dịch vụ kế toán ⭐ Với trình độ chuyên môn rất cao về kế toán và thuế, chúng tôi sẽ đảm bảo các báo cáo được lập theo đúng quy định của pháp dịch vụ
✅ Dịch vụ kiểm toán ⭕ Đảm bảo cung cấp chất lượng dịch vụ tốt và cung cấp các giải pháp giúp doanh nghiệp tối ưu hóa hoạt động sản xuất kinh doanh hoặc các hoạt động khác
✅ Dịch vụ hộ chiếu ⭕ Giúp bạn rút ngắn thời gian nhận hộ chiếu, hỗ trợ khách hàng các dịch vụ liên quan và cam kết bảo mật thông tin

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

098 243 8765